Tìm hiểu về sai số cho phép trong đo đạc địa chính

Sai số cho phép trong đo đạc địa chính được pháp luật quy định rõ ràng. Vậy cụ thể con số đó là bao nhiêu và làm gì trong trường hợp xuất hiện những sai số khi đo đạc địa chính? Để có câu trả lời mời bạn theo dõi ngay bài viết dưới đây của chúng tôi.

Sai số cho phép trong đo đạc địa chính là bao nhiêu?

Trong đo đạc địa chính không thể tránh khỏi được những sai số và rất khó có thể chính xác 100% khi đo đạc diện tích đất. Tuy nhiên việc này không đồng nghĩa là có thể đo sai diện tích đất bao nhiêu cũng được. Để có thể đảm bảo quyền lợi cho người sở hữu đất đai và giúp cho các cán bộ địa chính làm việc đúng quy định hơn thì pháp luật Việt Nam đã quy định rõ ràng về sự sai số cho phép trong đo đạc địa chính.

Theo như quy định tại Điều 7 Thông tư số 25/2014/TT – BTNMT của Bộ tài nguyên và Môi trường đã ban hành quyết định quy định thành lập bản đồ địa chính. Trong đó cũng đã chỉ rõ về độ chính xác trong bản đồ địa chính được quy định như sau:

+ Sai số trung phương của vị trí mặt phẳng điểm khống chế đo vẽ, điểm trạm đo so với các điểm khởi tính sau bình sai số không được vượt quá 0,1mm được dựa trên tỷ lệ bản đồ cần lập.

+ Sai đó biểu thị điểm góc của khung bản đồ, giao điểm lưới km, những điểm tọa độ quốc gia, những điểm có tọa độ khác lên bản đồ địa chính dạng số thì mức sai số trong đo đạc sẽ bằng 0.

+ Đối với các loại bản đồ địa chính, dạng giấy thì mức sai số độ dài cạnh khung bản đồ không được quá 0,2mm, đường chéo của bản đồ không được vượt quá 0,3mm, và khoảng cách giữa các điểm trong tọa độ và điểm góc khung bản đồ cũng không được vượt quá 0,1mm so với giá trị trên lý thuyết.

+ Đối với sai số vị trí của điểm bất kì trên ranh giới của thửa đất thì mức độ sai số được quy định dựa trên tỷ lệ bản đồ.

+ Sai số tương hỗ vị trí giữa điểm bất kì ở trên ranh giới của thửa đất sẽ được biểu thị trên bản đồ địa chính dạng số so với khoảng cách ở trên thực địa được đo trực tiếp hoặc gián tiếp từ cùng một trạm máy sẽ không được vượt quá 0,2mm dựa trên bản đồ cần lập, không quá 4cm đối với thực địa của các cạnh thửa đất có chiều dài dưới 5m.

 Sai số cho phép trong đo đạc địa chính
Sai số cho phép trong đo đạc địa chính

Cần phải làm gì khi xuất hiện sai số trong đo đạc địa chính?

Đối với mỗi trường hợp sai số trong đo đạc địa chính khác nhau thì chủ sở hữu có thể quyết định việc mình cần phải làm gì tiếp theo để đảm bảo được quyền lợi.

Đối với trường hợp sai số cho phép trong đo đạc địa chính

Không phải trường hợp sai số đo đạc địa chính nào cũng là sai. Vì vậy trước khi có thể đi đến một kết luận nào đó thì người sở hữu đất hãy xác định chính xác sai số cho phép trong đo đạc địa chính được pháp luật quy định là bao nhiêu.

Nếu như sai số đó nằm trong mức độ cho phép thì bạn có thể yên tâm rằng bên địa chính đã đo đạc đúng. Đồng thời diện tích bạn nhận được cũng chính là diện tích đất thực tế đang sử dụng.

Diện tích sai số cho phép trong đo đạc địa chính sẽ đúng với diện tích thực tế
Diện tích sai số cho phép trong đo đạc địa chính sẽ đúng với diện tích thực tế

Đối với trường hợp sai số ngoài quy định

Nếu như sau khi đối chiếu sai số trong đo đạc nằm ngoài khoảng cho phép và bạn đã xác định được cán bộ địa chính đo sai diện tích đất thì sẽ làm đơn xin đo lại diện tích đất ở.

Khi đo lại xong, nếu như diện tích đất thực tế chênh lệch so với diện tích đất trên sổ đỏ thì diện tích được cập nhập trong sổ đỏ chính là diện tích đo đạc thực tế. Còn đối với trường hợp kết quả đúng với địa chính đã đo thì dù có sai so với diện tích thực tế nhưng vẫn nằm trong khoảng cho phép thì diện tích ghi trên sổ đỏ sẽ là kết quả ban đầu.

Không phải trường hợp nào sai số trong đo đạc địa chính cũng là lỗi của cán bộ địa chính. Đôi khi có những trường hợp lỗi sai sót này là do người sử dụng đất, chủ sở hữu loại tài sản gắn liền với đất thì lúc này người sử dụng đất, chủ sở hữu loại tài sản gắn liền với đất cần phải viết đơn đề nghị xin được đính chính.

Còn đối với trường hợp kết quả sau khi đo đạc khác so với sổ đỏ thì người sử dụng đất, chủ sở hữu các loại tài sản gắn liền với đất cần liên hệ ngay với Ủy ban nhân dân để có thể được xem xét phê duyệt cho đo đạc lại đất.

Sai số trong đo đạc một phần do cán bộ địa chính
Sai số trong đo đạc một phần do cán bộ địa chính

Như vậy thông qua bài viết này chắc hẳn các bạn đã nắm được những sai số cho phép trong đo đạc địa chính và biết cách phải làm gì trong trường hợp sai số đo đạc địa chính. Cảm ơn các bạn đã quan tâm và theo dõi bài viết này của chúng tôi.

Xem thêm: