Liệu có phải đóng thuế thu nhập khi bán nhà thứ 2 hay không?

Có phải đóng thuế thu nhập khi bán nhà thứ 2 hay không là vấn đề được rất nhiều người quan tâm. Vấn đề này liên quan trực tiếp tới quyền và nghĩa vụ của công dân. Bài viết hôm nay sẽ gửi đến bạn đọc một số thông tin xoay quanh vấn đề này. Mời bạn đọc cùng tham khảo.

Thuế thu nhập khi bán nhà thứ 2 là gì?

Thuế thu nhập khi bán nhà thứ hai thực chất là thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà. Thuế thu nhập cá nhân là tiền thuế trực thu. Số tiền này được tính trên thu nhập của người nộp thuế sau khi đã trừ các khoản miễn giảm theo quy định của Nhà nước.

Như vậy số tiền thuế mà công dân phải đóng chính là tiền được trích ra từ tổng thu nhập cá nhân bao gồm tiền lương và các nguồn thu khác. Đây chính là số tiền thuế thu nhập cá nhân mà công dân cần phải đóng.

Đóng thuế thu nhập cá nhân là trách nhiệm của công dân
Đóng thuế thu nhập cá nhân là trách nhiệm của công dân

Trong đó, thuế thu nhập khi bán nhà thứ hai bao gồm các khoản như thuế trước bạ nhà đất, thuế đất ở, thuế nhà đất. Đối với những trường hợp không thực hiện nghĩa vụ đóng thuế thu nhập cá nhân cho Nhà nước sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Có bắt buộc phải đóng thuế thu nhập khi bán nhà thứ 2 không?

Tùy vào từng trường hợp cụ thể mà pháp luật có quy định đóng thuế thu nhập khi bán nhà thứ hai. Không phải tất cả các trường hợp đều bắt buộc phải đóng thuế này vào ngân sách Nhà nước.

Theo đó, những trường hợp không phải đóng thuế thu nhập khi bán nhà thứ 2 được quy định tại Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC và Điều 4 Nghị định số 65 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ. Như vậy, những trường hợp được miễn giảm thuế thu nhập khi bán nhà thứ hai bao gồm:

- Những người chỉ có duy nhất quyền sử dụng và sở hữu đối với một mảnh đất ở hoặc một nhà ở. Đối với mảnh đất ở được tính cả những công trình đã được xây dựng có gắn liền với mảnh đất đó. Những công trình này được tính tại thời điểm chuyển nhượng nhà đất.

- Những người có quyền sở hữu nhà ở cũng như quyền sử dụng đất tối thiểu là 183 ngày trước khi tiến hành bàn giao và chuyển nhượng nhà đất.

- Trường hợp chủ sở hữu chuyền nhượng lại toàn bộ nhà ở và đất ở.

Những trường hợp trên đây nằm trong diện xem xét miễn giảm đóng thuế thu nhập khi bán nhà thứ hai. Những trường hợp không nằm trong các diện kể trên cần phải thực hiện nghĩa vụ đóng thuế thu nhập theo quy định của Nhà nước.

Tùy từng trường hợp sẽ được xem xét miễn giảm thuế
Tùy từng trường hợp sẽ được xem xét miễn giảm thuế

Cách tính thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà thứ 2

Đối với những trường hợp không nằm trong diện kể trên cần phải đóng thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà thứ 2 cho ngân sách Nhà nước.

Theo đó: công thức tính thuế thu nhập cá nhân phải nộp như sau:

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Giá trị chuyển nhượng x 2%

Tuy nhiên, công thức đóng thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà thứ hai cũng được chia làm hai trường hợp.

Trường hợp 1

Đối với trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất có các công trình xây dựng gắn liền với mảnh đất. Trong đó bao gồm nhà ở và các công trình liên quan khác được xây dựng và hình thành trong tương lai thì giá chuyển nhượng căn nhà được quy định là giá đã thống nhất và ghi trên hợp đồng chuyển nhượng mua bán nhà. Mức giá này được tính tại thời điểm diễn ra giao dịch chuyển nhượng căn nhà.

Trường hợp 2

Trường hợp thứ hai đó là giá chuyển nhượng được ghi trên hợp đồng thấp hơn so với mức giá quy định của UBND tỉnh nơi bán, hoặc hợp đồng không ghi mức giá chuyển nhượng. Lúc này, giá chuyển nhượng của căn nhà sẽ được căn cứ vào mức giá mà UBND tỉnh đã quy định tại thời điểm chuyển nhượng nhà đất.

Những thay đổi trong dự án Luật thuế tài sản

Theo Dự án Luật thuế tài sản, hiện nay, Bộ Tài chính đang có đề xuất về việc miễn đóng thuế thu nhập cá nhân đối với trường hợp bán nhà thứ hai. Có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến sự thay đổi và điều chỉnh này trong dự án Luật thuế tài sản.

Có khả năng quy định đóng thuế được sử đổi
Có khả năng quy định đóng thuế được sử đổi

Bởi lẽ, nếu đánh thuế thu nhập khi bán nhà thứ hai sẽ khiến cho thị trường bất động sản mất đi sức hút. Do tâm lý của người mua và người bán cũng như các chủ đầu tư khi phải đóng phí ở lần thứ hai. Điều này đã ảnh hưởng đến hiệu quả cũng như số lượng giao dịch.

Ngoài ra, việc đánh thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà thứ hai khó đảm bảo được sự công bằng về quyền lợi cho công dân. Bởi, những người có một căn nhà duy nhất mặc dù căn nhà đấy có diện tích và giá trị lớn nhưng lại không phải đóng thuế. Còn người sở hữu hai căn nhà có giá trị không cao lại phải đóng thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà.

Tuy nhiên, đây mới là những đề xuất sửa đổi từ Bộ tài chính mà thôi. Đến nay, vẫn chưa có quy định chính thức về việc áp dụng quy định này trong thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà thứ 2.

Xem thêm: